จากกรณี ที่มีชาวบ้านพบควันพวยพุ่งจากทะเล คิดว่าไฟไหม้ รีบแจ้งเจ้าหน้าที่ ทำให้เทศบาลบางทราย ต้องนำแผงเหล็กกั้น หวั่นอันตรายพร้อมประสานหน่วยงานพิสูจน์ใช่ก๊าซธรรมชาติหรือไม่ล่าสุดวันนี้นายรุ่งเรืองสิน วงศ์ทรายทอง นายกเทศมนตรีตำบลบางทราย เจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อมแลควบคุมมลพิษที่13(ชลบุรี)พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่บรรเทาสาธารณภัยเทศบาลตำบลบางทราย ได้เดินทางมาภายในซอย 45 บางทรายตำบลบางทรายอำเภอเมืองจังหวัดชลบุรีก็ยังพบว่าพบมีกลุ่มควันสีขาว มีเสียงดัง ผุดขึ้นมาจากทะเล พื้นดินโดยรอบมีความร้อน เจ้าหน้าที่จึงท่อพีซี จุ่มลงไปดู ทำให้ทราบว่ามีความลึกหลายเมตร แต่ยังไม่แน่ชัดว่าเป็นก๊าซชนิดไหนเนื่องจากมีการทดลองจุดไฟดูปรากฏว่าไม่ติด อีกทั้งยังได้มีการทดลองความร้อนของน้ำปรากฏว่านำไข่ไก่ไปต้ม 5นาทีพบว่าไข่สุกเป็นไข่ลวกจนสามารถรับประทานได้จากการสอบถามนายปักชัย เลิศปรีดากุล อายุ 40 ปี ชาวบ้านที่อาศัยอยู่ใกล้เคียง เล่าว่า ช่วงเช้าของเมื่อวานมีควันพวยพุ่งออกมาจากในทะเล