เมื่อเวลา 09:00น. ที่ผ่านมา (20 กุมภาพันธ์ 2567) ที่บริเวณท่าเทียบเรือ หัวด่านขลุง หมู่ 10 ต.เกวียนหัก อ.ขลุง หน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้อง ประกอบด้วย กรมเจ้าท่า , ประมงจังหวัด , ประมงอำเภอ , กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง , ศรชล. , กอ.รมน. , และนายอำเภอขลุง ลงพื้นที่ร่องน้ำเวฬ (คลองขลุง) อ.ขลุง จันทบุรี เพื่อติดป้ายและฉีดพ่นสีสเปรย์ เตรียมรื้อถอน เนื่องจากเป็นสิ่งกรีดขวางลำน้ำ ตามที่มีการร้องเรียนผ่านทางสมาชิก ชมรมสตรอง ในสังกัดของ สำนักงานป้องกันและปราบปรามการทุจริต จังหวัดจันทบุรี เนื่องจากก่อนหน้านี้ได้มีการร้องเรียนผ่านมาทางสมาชิกชมรมสตรอง จิตพอเพียงต้านทุจริต ของสำนักงาน ป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติจังหวัดจันทบุรี ว่ามีสิ่งกีดขวางลำน้ำ ประเภทโพงพางดักสัตว์น้ำซึ่งเป็นเครื่องมือทำประมงที่ผิดกฎหมาย สร้างกีดขวางทางเดินเรือหรือทางสัญจรทางน้ำทำให้นักท่องเที่ยว และประชาชนที่ใช้เรือในการสัญจรรู้สึกไม่ปลอดภัย และก่อนหน้านี้เคยเกิดอุบัติเหตุเรือพุ่งชนจนทำให้มีผู้เสียชีวิตและได้รับบาดเจ็บมาแล้วหลายครั้ง และบริเวณเดียวกันยังมีเกษตรกรที่ทำการเพาะเลี้ยงหอยนางรม