หลังจากที่มีฝนตกลงมาในพื้นที่จ.ชัยภูมิ ทำให้ของป่าออกมากันจำนวนมากโดยเฉพาะผักหวานป่า ไข่มดแดง และเห็ดกระด้าง ทำให้ชาวบ้านที่มีอาหารขายของป่ามีรายได้จากการขายสินค้าชนิดต่างๆวันล่ะ2-3พันบาทต่อวันในระยะนี้
ที่บริเวณริมถนน สาย201 ชัยภูมิ-แก้งคร้อ ตลาดขายของป่าบ้านซับสมบูรณ์ ต.ห้วยไร่ อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ ต่างมีพ่อค้าแม่ค้าออกมาจำหน่ายอาหารป่ากันจำนวนมากเช่นผักหวาน ไข่มดแดง เห็ดกระด้างและอื่นๆอีกจำนวนมาก ซึ่งก็จะมีลูกค้าทั้งนอกและในจังหวัดแว๊ะเวียนมาจอดรถซื้อไปรับประทานและเป็นของฝากอย่างต่อเนื่อง สำหรับผักหวานขายที่กิโลกรัมล่ะ200-250บาท ขามดแดงราคากิโลกรัมล่ะ 700-800บาทเห็ดกระด้าง 100-150 ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสวยงามของสินค้าแต่ละชนิดแตกต่างกันไปทำให้พ่อค้าแม่ค้ามีรายได้เข้าครอบครัวไม่น้อยกว่าวันล่ะ2,000-3,000บาทต่อวันในระยะนี้ สำหรับไข่มดแดง ผักหวาน เห็ดกระด้าง นั้นสามารถทำเมนูแช่บได้หลากหลายเช่น ก้อยไข่มดแดง แกงไข่มดแดงใส่ผักหวาน ลาบเห็ดกระด้าง ห่อหมก แกงรวมมิตรเป็นต้น