เมื่อเวลา 10.00 น.วันที่ 5 กันยายน 2566 นายอดิสร เหมทานนท์ หัวหน้าอุทยานแห่งชาติภูกระดึง กล่าวว่า ตามที่ได้มีการปิดการท่องเที่ยวและพักแรมในอุทยานแห่งชาติและวนอุทยาน ประจำปี 2566 ตามประกาศกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ฉบับลงวันที่ 22 ธันวาคม 2565 เพื่อให้การบริหารจัดการแหล่งท่องเที่ยวเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ สอดคล้องกับสภาพอากาศในแต่ละฤดูกาล ตลอดจนความสามารถในการรองรับได้ของทรัพยากร เปิดโอกาสให้ทรัพยากรธรรมชาติได้ฟื้นตัว รวมทั้งมีความปลอดภัย ต่อการท่องเที่ยว มีความชัดเจนสำหรับการดำเนินกิจกรรม หรือการอนุญาตเพื่อการท่องเที่ยว และการประชาสัมพันธ์ข้อมูลแก่นักท่องเที่ยว โดยให้ปิดการท่องเที่ยวและพักแรมบนยอดภูกระดึง ระหว่างวันที่ 1 มิถุนายน 2566-30 กันยายน 2566 เป็นเวลา 4 เดือน นทท.จะได้พิชิตยอดภูกระดึงบนความสูง 1,288 เมตร