เมื่อวันที่ 29 กันยายน 2566 ผู้สื่อข่าวได้โทรศัพท์สัมภาษณ์ดร.กัลยาณี ธรรมจารีย์นายกสมาคมส่งเสริมเครือข่ายการท่องเที่ยวจังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งขณะนี้กำลังเดินทางไปกับคณะของนายชัยพฤกษ์ ทองคำ นายกสมาคม ธุรกิจท่องเที่ยวภายในประเทศ (สทน ) ADT นำเอเย่นต์บริษัททัวร์ที่จัดนำเที่ยว จำนวน 30 บริษัท ไปสำรวจเส้นทางใหม่ๆที่ประเทศเวียดนาม เพื่อเชื่อมโยงเส้นทางการท่องเที่ยว และสร้างเครือข่าย แลกเปลี่ยน การท่องเที่ยวร่วมกันระหว่างประเทศ
ดร.กัลยาณี ธรรมจารีย์ นายกสมาคมส่งเสริมเครือข่ายการท่องเที่ยว ศรีสะเกษ กล่าวว่า ตนทราบข่าวว่า ขณะนี้ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ได้เดินทางไปประเทศกัมพูชา ตนจึงอยากวิงวอนให้ท่านนายกรัฐมนตรีเศรษฐา ช่วยจังหวัดศรีสะเกษด้วย เพราะศรีสะเกษไม่มีทะเลและภูเขาให้นักท่องเที่ยวสนใจที่อยากจะเดินทางมาชม ทำให้ต้อง พยายามสร้างจุดขายด้านการท่องเที่ยวประเพณี วัฒนธรรม ขายประวัติศาสตร์จากปราสาทต่างๆที่เรามี และจุดขายแหล่งท่องเที่ยว ธรรมชาติ เช่นน้ำตก และผามออีแดง จุดชมวิวผาพญากูปรี แต่ก็ยังไม่สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวได้มากนัก ตนจำได้ว่า เมื่อมีการเจรจากับทางกัมพูชาและมีการเปิดเขาพระวิหารเป็นแหล่งท่องเที่ยว เมื่อปี 2538 มีนักท่องเที่ยวมาขึ้นเที่ยวชมปราสาทพระวิหาร ด้วยรถบัส จำนวนมากถึงวันละกว่า 100 คันซึ่งสามารถ สร้างเศรษฐกิจรายได้ให้ศรีสะเกษและจังหวัดใกล้เคียงได้เป็นจำนวนมาก