สืบเนื่องจากได้มีประชาชน ชาวบ้านตำบลคลองกิ่ว ตำบลหนองไผ่แก้ว ได้ร้องเรียนว่ามีรถบรรทุกพ่วงจำนวนมาก ได้วิ่งมาบรรทุกดิน ในบ่อดิน พื้นที่ หมู่ 9 ตำบลคลองกิ่ว อำเภอบ้านบึง จังหวัดชลบุรี โดยรถบรรทุกพ่วงเหล่านี้ให้บรรทุกดินมาเต็มคันรถวิ่งออกผ่านชุมชนและถนนหลวงโดยไม่คลุมผ้าใบ มีบางคันบรรทุกดินเกินน้ำหนักตามที่กฎหมายกำหนด อีกทั้งยังวิ่งเร็ว และวิ่งขวากีดขวางถนนหลวงทำให้ผู้ใช้รถยนต์ที่ผ่านเส้นทางถนนสาย 331 บ้านบึง-คลองกิ่ว ถนนสายบ้านบึงหนองไผ่แก้ว ได้รับความเดือดร้อน จากเศษดินเศษหินปลิวหล่นออกมาจากรถ และมีเศษดินตกหล่นตามพื้นถนนเป็นจำนวนมาก ทำให้ รถยนต์ที่ใช้เส้นทางร่วมต้องสุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ