เมื่อคืนที่ผ่านมา (15 พ.ย. 66) เวลาประมาณ 20.00 น. ได้รับแจ้งจากชาวบ้านที่บ้านบึง ต.บ้านแร่ อ.เขวาสินรินทร์ จ.สุรินทร์ ว่ามีงูเหลือมขนาดใหญ่เลื้อยบุกเข้ามาภายในเล้าไก่ บริเวณบ้าน สร้างความหวาดกลัวให้กับผู้พักอาศัย จึงได้แจ้งทางกู้ชืพ อบต.บ้านแร่
เมื่อคืนที่ผ่านมา (15 พ.ย. 66) เวลาประมาณ 20.00 น. ได้รับแจ้งจากชาวบ้านที่บ้านบึง ต.บ้านแร่ อ.เขวาสินรินทร์ จ.สุรินทร์ ว่ามีงูเหลือมขนาดใหญ่เลื้อยบุกเข้ามาภายในเล้าไก่ บริเวณบ้าน สร้างความหวาดกลัวให้กับผู้พักอาศัย จึงได้แจ้งทางกู้ชืพ อบต.บ้านแร่
ต่อมาเจ้าหน้าที่กู้ชืพ พร้อมอุปกรณ์จับอสรพิษ ได้เดินทางเข้าให้การช่วยเหลือ จุดเกิดเหตุเป็นบ้านไม้สองชั้นติดกับุทุ่งนา เลขที่ 51 หมู่ที่ 6 ตำบลบ้านแร่ อำเภอเขวาสินรินทร์ จังหวัดสุรินทร์ ข้างบ้านมีเล้าไก่ พบงูเหลือมขนาดใหญ่ ความยาวกว่า 4 เมตร ขนาดลำตัวเท่าท่อนขา อยู่ในสภาพตัวติดคาอยู่กับร่องหลังคาเล้าไก่ ต้องใช้ความระมัดระวังในการช่วยเหลือ เพราะเกรงว่างูอาจถูกคมแผ่นสังกะสีบาดได้ กู้ชืพต้องใช้เวลากว่า 20 นาที จึงสามารถช่วยเหลืองูเหลือม นำตัวออกมาได้อย่างปลอดภัย ก่อนนำปล่อยคืนสู่ธรรมชาติ
จากการสอบถาม นายคฑาวุธ ยกดี อายุ 33 ปี เจ้าของบ้านเลขที่ 51 หมู่ที่ 6 ตำบลบ้านแร่ อำเภอเขวาสินรินทร์ จังหวัดสุรินทร์ เล่าว่า ในช่วงเวลาดังกล่าว ได้ยินเสียงดัง อึกทึกโครมคราม น่าจะลำตัวเบียดไม้และสังกะสี ที่ข้างบ้านตรงเล้าไก่ จึงคิดว่ามีโจรเข้าบ้าน เพราะว่าตนตากข้าวเอาไว้อยู่บริเวณหน้าบ้านด้วย เมื่อนำไฟฉายออกมาส่องดู และตามหาที่มาของเสียง ก็พบว่ามีงูเหลือมขนาดใหญ่เลื้อยบุกเข้ามาในเล้าไก่ และตัวได้ติดคาอยู่กับช่องสังกะสี เนื่องจากตัวมีขนาดใหญ่ ไม่สามารถมุดลงรูไปได้คาดว่าน่าจะมาจากทุ่งนา หวังมากินไก่ ประกอบกับช่วงนี้เป็นช่วงหน้าเกี่ยวข้าว ทำให้งูไม่มีที่หลบซ่อนและไม่มีแหล่งอาหาร โดยจะลองเสี่ยงซื้อหมายเลขทะเบียนบ้านเลขที่ 51 อาจนำพาโชคลาภมาให้ในงวดนี้ 16 พฤศจิกายน 2566 ก็เป็นได้.
ภาพ/ข่าว นพรัตน์ กิ่งแก้ว ผู้สื่อข่าว จ.สุรินทร์
บริษัท ท็อปนิวส์ ดิจิตัล มีเดีย จำกัด
333 หมู่ 4 ธนาซิตี้ ต.บางโฉลง อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540
Please contact: Worarak
อีเมล : [email protected]
ติดต่อ : 081-649-0178, 02-153-9577
Please contact : Sirindhip Yutika
Email:
[email protected],
[email protected]
Mobile: (+66) 80-818-8187