วันนี้ 18 พฤศจิกายน 2566 ที่บ้านสะพานหิน ตำบลสุรนารี อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา ดร.ณัฏฐินี ทองดี ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยไม้กลายเป็นหินฯ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา นำคุณครูในกลุ่มเขาใหญ่ จำนวน 30 คน ร่วมทัศนศึกษาดินแดนแห่ง 3 มงกุฎของยูเนสโก โคราช ภายหลังสหประชาชาติ ได้มีมติรับรองให้ “โคราชจีโอพาร์ค” (KHORAT Geopark) เป็นอุทยานธรณีโลก (UNESCO Global Geopark) ส่งผลให้จังหวัดนครราชสีมา กลายเป็นอุทยานธรณีโลกแห่งที่ 2 ของประเทศไทย เป็นเมืองที่ 4 ของโลก ที่มีดินแดนแห่ง 3 มงกุฎของยูเนสโก (Triple Crown) ในจังหวัดเดียวกัน
โดยเริ่มต้นการเดินทาง ที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ อ.ปากช่อง ต่อด้วยพื้นที่สงวนชีวะมณฑล สถานีวิจัยสิ่งแวดล้อมสะแกราช อ.วังน้ำเขียว และปิดท้ายวันนี้ ที่พิพิธภัณฑ์ไม้กลายเป็นหิน อ.เมืองนครราชสีมา