เมื่อวันที่ 19 พ.ย.66 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณลานโคปุระ สวนเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เฉลิมพระชมพรรษา 80 พรรษา ( เกาะห้วยน้ำคำ ) อ.เมืองศรีสะเกษ จ.ศรีสะเกษ พระวินัยเมธี เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ (ธ.) ได้มอบโล่รางวัล”ยอดคนเมืองศรีสะเกษ” ให้กับ นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ ซึ่งเป็นชาว จ.ศรีสะเกษโดยกำเนิด เป็นอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมและอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง ปัจจุบันเป็นคณะกรรมการกฤษฎีกา โดยการคัดเลือกของ นายวิทยา วิรารัตน์ ประธานสภาวัฒนธรรมจังหวัดศรีสะเกษและคณะร่วมกับภาคีเครือข่ายภาคเอกชนจังหวัดศรีสะเกษ จากนั้น นายอนุพงศ์ สุขสมนิตย์ ผวจ.ศรีสะเกษ ได้เป็นประธานในพิธีเปิดงานบายศรีสู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปีการสร้างศรีสะเกษ ด้วยการเป่าสะไนซึ่งเป็นเครื่องดนตรีเฉพาะถิ่นของ จ.ศรีสะเกษ และมีการนำเอาสะไนจำนวน 241 อัน มาร่วมเป่าเปิดงานด้วย