วันที่ 27 พฤศจิกายน 2566 ซึ่งตรงกับวันลอยกระทง ท่านเจ้าคุณพระประชาธรรมนาถเจ้าคณะจังหวัดฉะเชิงเทรา(ธ)เจ้าอาวาสวัดสมานรัตนาราม นายกฤษดา มหาวิริโยทัย ประธานกรรมการวัดสมานรัตนาราม เปิดเผยกับผู้สื่อข่าวว่าในวันนี้ ทางวัดสมานรัตนารามได้จัดสถานที่ไว้ให้กับพี่น้องประชาชนสาธุชนทั่วไปของจังหวัดฉะเชิงเทราและจังหวัดใกล้เคียง ซึ่งตรงกับวันลอยกระทง วัดสมานรัตนารามได้จัดกระทงขนาดยักษ์ใหญ่ลอยในแม่น้ำบางปะกง ที่ติดกับวัดสมานรัตนาราม ทุ่มทุนสร้างกระทงไปมูลค่ากว่าล้านบาท โดยมีผู้ใจบุญร่วมสมทบทุนสร้างกระทงนี้ขึ้นมาหลายปีแล้ว ในปีนี้ทางวัดจึงได้จัด แสง สี เสียง เพื่อต้อนรับประชาชนในวันลอยกระทงได้อย่างสวยงาม