ณ วังสวนบ้านแก้ว มหาวิทยาลัยราชภัฏรำไพพรรณี ผู้ช่วยศาสตาจารย์ ไวกูณฑ์ ทองอร่าม อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฎรำไพพรรณี , ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปรียนันท์ สิทธิจินดาร์ รองอธิการบดีด้านกิจการพิเศษ , ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สวัสดิ์ชัย ศรีพนมธนากร รองอธิการบดีด้านวิชาการ , ผู้ช่วยศาสตราจารย์ วารินทร์ สุภาภรณ์ ผู้อำนวยการสำนักศิลปวัฒนธรรมและพัฒนาชุมชนและนายเกรียงศักดิ์ โมเมต เลขาผู้อำนวยการ โครงการหนึ่งใจให้ประชาชน มูลนิธิมิราเดิล ออฟไลฟ์ ร่วมแถลงข่าวงานวันสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีรำลึก สวนบ้านแก้วแฟร์
โดยทางมหาวิทยาลัยได้นำอาหารซึ่งหารับประทานที่ไหนไม่ได้ นั่นคือเมนูที่ใช้ชื่อว่า “ เกยย้งก๊กเซียงบี้ ” ซึ่งเป็นอาหารสูตรโบราณ มีอายุกว่า 100 ปี และเป็นเมนูทรงโปรดของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ในรัชกาลที่ 7 มาให้ผู้ร่วมงานได้ทดลองชิม โดยฝีมือการปรุงของนักศึกษาคณะคณะกำสปีสองของทางมหาวิทยาลัยมหาวิทยาลัย โดยรสชาติเป็นที่ถูกใจและมีความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวมากโดยเฉพาะเมื่อรับประทานคู่กับน้ำชาเก๊กฮวยที่มีความหอมหอมละมุน ทำให้เข้ากันได้ดี ทางมหาวิทยาลัยราชภัฏรำไพพรรณีได้ร่วมกับมูลนิธิมิราเคิล ออฟไลฟ์ จัดงานสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีรำลึก สวนบ้านแก้วแฟร์ 2566 เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ 7และเนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพครบ 119 ปี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ คร.ปรียนันท์ สิทธิจินดาร์ รองอธิการบดีด้านกิจการพิเศษกล่าวถึงกิจกรรมที่น่าสนใจภายในงานว่า ในปีนี้เนื่องจากมีระยะเวลาการจัดงานทั้งสิ้น 10 วัน มีกิจกรรมที่สำคัญนอกเหนือจากระยะเวลาในการจัดงาน เช่น การแข่งขันกอล์ฟเทิดพระเกียรติ ซึ่งจะจัดในวันอาทิตย์ที่ 3 ธันวาคม และจะเป็นการเปิดสนามไครฟ์กอล์ฟรำไพพรรณีส่วนภายในงานจะมีการจำหน่ายสินค้าของนักศึกษา รวมถึงสินค้าจากผู้ประกอบการอื่น ๆนอกจากนี้ยังมีการจำหน่ายสินค้าจากแบรนด์สวนบ้านแก้วช้อป ซึ่งจะรวบรวมสินค้าขายดี และเปิดตัวสินค้าใหม่ภายในงานนี้อีกด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ คร.สวัสดิ์ชัย ศรีพนมธนากร รองอธิการบดีด้านวิชาการ ได้กล่าวถึงการจัดกิจกรรม ทางวิชาการภายในงานเอาไว้ว่า จะมีการจัดกิจกรรมทางวิชาการจากทั้ง 10 คณะ โดยจะมีการต่อยอดจากปีที่แล้วที่เป็นการจัดกิจกรรมทางวิชาการในพื้นที่เล็ก ๆ สู่การจัดงานในพื้นที่ทั่วทั้งมหาวิทยาลัย