วันที่ 20 มกราคม 2567 เวลา 11.30 น. นายกิตติ เป้าเปี่ยมทรัพย์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดฉะเชิงเทรา มอบหมายให้ นายธนพัฒน์ เจียรสถิต รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นประธานเปิดโครงการแข่งขันกีฬาฟุตบอล “อบจ.คัพ” ครั้งที่ 22 มัหัวหน้าส่วนราชการ เยาวชนและประชาชน ร่วมพิธีเปิดโดยพร้อมเพรียง ณ สนามฟุตซอล สนามกีฬาจังหวัดฉะเชิงเทรา (สุบิน พิมพยะจันทร์) โดยนางสาวนารี เทพสุภรณ์กุล ผู้อำนวยการกองการท่องเที่ยวและกีฬารายงานวัตถุประสงค์ ดังนี้
องค์การบริหารส่วนจังหวัดฉะเชิงเทรา จัดทำโครงการกีฬาฟุตบอล มาตั้งแต่ปี 2544 และจัดต่อเนื่องจนถึงครั้งนี้ เป็นการแข่งขัน ครั้งที่ 22 โดยกำหนดจัดการแข่งขัน ระหว่างวันที่ 19 มกราคม ถึงวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2567 เพื่อให้เยาวชนและประชาชนได้เล่นกีฬาและใช้กีฬาฟุตบอลเป็นสื่อ เสริมสร้างสมรรถภาพทางกายให้มีสุขภาพแข็งแรง รู้จักใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์และเป็นการส่งเสริมและพัฒนากีฬาฟุตบอลของจังหวัดฉะเชิงเทราให้มีมาตรฐานที่สูงขึ้น
การแข่งขันแบ่งออกเป็น 5 รุ่น ได้แก่
1.รุ่นเยาวชนอายุไม่เกิน 15 ปี มีทีมสมัคร 9 ทีม
2.รุ่นเยาวชนอายุไม่เกิน 18 ปี มีทีมสมัคร 12 ทีม
3.รุ่นประชาชนอายุ 35 ปีขึ้นไป มีทีมสมัคร 15 ทีม
4.รุ่นอาวุโส 45 ปีขึ้นไป มีทีมสมัคร 13 ทีม
5.รุ่นอาวุโสอายุ 55 ปีขึ้นไป มีทีมสมัคร 8 ทีม รวมทีมที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬาฟุตบอลทุกประเภท 57 ทีม
อาษา/ปรีญาภรณ์/ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดฉะเชิงเทรา