วันนี้ 23 มกราคม 2567 ที่สมาคมท่องเที่ยวเขาใหญ่ นางสาว พันชนะ วัฒนเสถียร นายกสมาคมการท่องเที่ยวเขาใหญ่ เปิดเผยว่า เนื่องในวันที่ 26 มกราคม ของทุกปี จะเป็นวันบวงสรวง เจ้าพ่อเขาใหญ่ หรือเดิมท่านชื่อ “นายจ่าง นิสัยสัตย์” เป็นคนจังหวัดนครนายก ได้รับราชการเป็นปลัดกองทัพไทย เคยผ่านสงครามกับประเทศเพื่อนบ้านมามากมาย ท่านมีบุคลิกลักษณะที่สง่างามสมชาติชายทหาร ครั้งหนึ่งท่านทราบว่า ลูกน้องของท่านไปตั้งตัวเป็นโจรบนเขาใหญ่ มีการตัดไม้ทำลายป่าจนโล่งเตียน ท่านรู้สึกเสียใจที่ลูกน้องได้กระทำเช่นนั้น จึงขอร้องให้ลูกน้องเลิกและอพยพกันลงมาอยู่ข้างล่าง แต่มีโจรกลุ่มหนึ่งไม่ยอมเชื่อในสิ่งที่ท่านร้องขอ ทำให้ท่านกับหัวหน้าโจรต้องเผชิญหน้ากัน ณ ป่าหญ้าคาใกล้หนองขิง ผลการเจรจาไม่สำเร็จตกลงกันไม่ได้ จึงเกิดต่อสู้ทำให้หัวหน้าโจรถูกยิงตาย ในยุคนั้น ท่านเป็นบุคคลที่ชาวบ้านให้ความเคารพยำเกรง นอกจากนั้น ท่านยังมีน้ำใจโอบอ้อมอารีรักพี่น้องและชอบช่วยเหลือชาวบ้าน