เมื่อวันที่ 14 ก.พ.67 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้องประชุม 1 โครงการชลประทานศรีสะเกษ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ นายนพ พงศ์ผลาดิสัย รอง ผวจ.ศรีสะเกษ เป็นประธานการประชุมศูนย์บัญชาการเหตุการณ์ จ.ศรีสะเกษ การเตรียม การป้องกันและแก้ไขปัญหาภัยแล้ง ปี 2567 เพื่อให้การเตรียมการเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพและบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนผู้ประสบภัยให้ได้รับความช่วยเหลืออย่างรวดเร็วและทันต่อเหตุการณ์ โดยมี นายธีระภัทร์ ผิวสวัสธ์ ผู้อำนวยการศูนย์ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เขต 13 อุบลราชธานี รายงานถึงแนวทางการสนับสนุนทรัพยากรในพื้นที่รับผิดชอบ และมี นายพีระพงศ์ หมื่นผ่อง หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จ.ศรีสะเกษ หัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง และผู้แทนจากทุกภาคส่วน เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ ต่อมา รอง ผวจ.ศรีสะเกษ ได้ร่วมประเมินสถานการณ์ ผ่านระบบห้องศูนย์บริหารจัดการน้ำอัจฉริยะ เพื่อประเมินสถานการณ์น้ำในพื้นที่ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง