วันที่ 19 ก.พ. 2567 เจ้าหน้าที่ทีมอสรพิษวิทยาภาคใต้และหน่วยกู้ชีพ อบต.สะท้อน อ.นาทวี จ.สงขลา นำโดย นายทวีศักดิ์ บุญเศษ ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการจับงูได้รับแจ้งขอความช่วยเหลือจากนางจันจิรา นวลเอียด อายุ 41 ปี ชาวบ้านในพื้นที่ หมู่ 6 ต.คลองกวาง อ.นาทวี ว่ามีงูเห่าเลื้อยเข้าไปนอนขดอยู่ฝาท้ายรถกระบะที่วางไว้ข้างบ้าน