วันที่ 20 ก.พ. 2567 ที่ศาลากลางจังหวัดนครพนม นายวันชัย จันทร์พร ผูัว่าราชการจังหวัดนคร พนม เปิดยุทธการ “ปิดประตูตีแมว” สั่งการให้ นายปราโมทย์ ผายทอง ปลัดอำเภอหัวหน้าศูนย์อำนวยการป้องกันและปราบปรามยาเสพติดจังหวัดนครพนม (ศอ.ปส.จ.นพ.) ตรวจหาสารเสพติดตามมาตราการกวาดบ้านกับข้าราชการ ทั้งหัวหน้าหน่วยทุกหน่วย พนักงาน ลูกจ้าง ทุกส่วนงาน ทุกชั้น ณ ศาลากลางจังหวัดนครพนม ทั้งหลังเก่า หลังใหม่ หลังจากได้มีการตรวจปัสสาวะ พบว่าแต่ละคนผ่านเกณฑ์ 2 ขีด ไม่พบใครเป็นสีม่วง การตรวจสารยาเสพติด จะตรงข้ามกับการตรวจโควิด 19 ตรวจสารยาเสพติดขึ้น 2 ขีดถือว่าผ่าน ถ้าตรวจโควิด-19 เจอ 2 ขีด ติดโควิด