เมื่อเวลา 16.30 น. วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2567 ภายใต้การอำนวยการของนายธวัชชัย ศรีทอง ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี โดยนายนพรัตน์ ศรีพรหม นายอำเภอศรีราชา ได้มอบหมายให้นายพิพัฒน์พล อัมพรเพ็ชร์ ปลัดอำเภอฝ่ายความมั่นคงอำเภอศรีราชา ร่วมกับชุดปฏิบัติการพิเศษป่าไม้ สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 9(ชลบุรี) ชุดปฏิบัติการพิเศษป่าไม้ชลบุรี1 หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ ชบ.1 (บางละมุง) และนายปพนพัชญ์ ณัฐณัฐดุลย์พานิช ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 4 ตำบลหนองขาม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ลงพื้นที่จับกุมบุคคลที่ใช้เครื่องจักรเข้าไปปรับเกลี่ยพื้นที่บนเขาตะแบก หมู่ที่ 4 ตำบลหนองขาม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี หลังได้รับการร้องเรียนจากประชาชนในพื้นที่ โดยมีรายละเอียด ดังนี้ คณะเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองอำเภอศรีราชาและเจ้าหน้าที่ชุดปฏิบัติการพิเศษป่าไม้และหน่วยป้องกันรักษาป่า ตรวจสอบพื้นที่บนเขาตะแบก หมู่ที่ 4 ตำบลหนองขาม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี บริเวณพิกัด 725212 E 1451013 N (WGS 84) มีสภาพพื้นที่ค่อนข้างสูงชัน พบร่องรอยการเกลี่ยปรับพื้นที่บริเวณกว้าง ขณะเข้าพื้นที่มีรถแบคโฮ สีเหลือง จำนวน 1 คัน รีบขับออกนอกพื้นที่ จึงเข้าติดตามและควบคุมตัวนายนวรินทร์ ศิริวารินทร์ (ทราบชื่อนามสกุลภายหลัง) ทำหน้าที่ขับรถแบคโฮ