วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 พล.ต.ท.ภาณุรัตน์ หลักบุญ เลขาธิการ ป.ป.ส. และคณะ พร้อมหัวหน้าส่วนราชการในพื้นที่จังหวัดชัยภูมิ ลงพื้นที่ ณ ศูนย์ปฏิบัติการดำเนินงานชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืนในตำบล แพร่ระบาดยาเสพติดสูงสุด 100 ตำบล ตำบลละหาน อำเภอจัตุรัส จังหวัดชัยภูมิ เพื่อตรวจเยี่ยมให้กำลังใจการดำเนินงานของศูนย์ปฏิบัติการฯ และได้พบปะให้กำลังใจผู้เสพจากการค้นหาในโครงการฯ นี้ จำนวน 280 คน เน้นย้ำให้ชุมชนต้องร่วมกันต่อสู้ พร้อมทั้งชักชวนผู้เสพให้สมัครใจเข้ารับการบำบัดรักษา ภายใต้แนวคิด “เปลี่ยนผู้เสพเป็นผู้ป่วย”
ซึ่งการตรวจเยี่ยมให่กำลังใจในครั้งนี้มีนายสมบัติ ไตรศักดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชัยภูมิ พร้อมด้วย หน่วยงานราชการร่วมให้การต้อนรับคณะที่เดินทางมาทำการตรวจเยี่ยมและให้กำลังใจกับผู้ที่เข้าร่วมการบำบัดยาเสพติดในครั้งนี้ อีกทั้ง พ.ต.อ.อาทิตย์ ฉัตรชัยรัตนเวช ผกก.สภ.อำเภอจัตุรัส ยังพาเดินตรวจเยี่ยมบูธกิจกรรมของกลุ่มผู้ที่กลับใจ ซึ่งประกอบไปด้วย กลุ่มทำขนม กลุ่มขายน้ำหวาน และ กลุ่มซ่อมอุปกรณ์เครืองมือ