วันที่ 24 ก.พ. 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ขณะที่เรือตรวจการณ์ 808 และเรือ RHIB 03 นำโดย พ.ต.ท.ศรัณย์วิทย์ ฐีระเวช สว.ส.รน.1 กก.7 บก.รน. (ตำรวจน้ำสงขลา) เป็นหัวหน้าชุดปฏิบัติการทางทะเล พร้อมกำลังพลตำรวจน้ำในสังกัดกองกำกับการ 7 และชุดปฏิบัติการพิเศษ (มัจฉานุ) กองกำกับการ 2 กองบังคับการตำรวจน้ำ ปฏิบัติการไล่ล่าประกบเรือประมงเวียดนาม ที่พยายามเร่งเครื่องขับหนีการจับกุมอย่างเต็มที่ แต่ด้วยยุทธวิธีของตำรวจน้ำ เจ้าหน้าที่สามารถจับกุมเรือประมงเวียดนาม ที่ลักลอบเข้ามาทำการประมงคราดปลิงทะเล ในทะเลอาณาเขต อ.เมืองสงขลา จ.สงขลา ห่างจากปากร่องน้ำสงขลาไปทางทิศตะวันออกประมาณ 42 ไมล์ทะเลได้ หลังจากได้รับแจ้งจากสายข่าวและเรือประมงในพื้นที่ ที่ทำการประมงอยู่บริเวณใกล้เคียงว่า มีเรือประมงสัญชาติเวียดนามลักลอบเข้ามาทำการประมงในทะเลอาณาเขต บริเวณละติจูด 07 องศา 42 ลิปดาเหนือ ลองจิจูด 101 องศา 15 ลิปดาตะวันออก โดยใช้เรือตรวจการณ์ 808 เป็นเรือควบคุมสั่งการและเรือยางท้องแข็ง RHIB 03 นำโดย ร.ต.อ.ภาสวิชญ์ฯ เป็นเรือตรวจค้น ได้ร่วมกันไล่ล่าติดตามจับกุมตามแบบยุทธวิธี ใช้เวลาประมาณชั่วโมงเศษ จนสามารถควบคุมและจับกุมเรือประมงได้ทั้งจำนวน 2 ลำเป็นเรือสัญชาติเวียดนาม พร้อมกับลูกเรือจำนวน 11 คน