เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ พศ.2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากสภาพอากาศที่มีอุณหภูมิร้อนสูงขึ้น ถึง 38-40 องศา ทำให้น้ำในสระขนาดเล็กกลางทุ่งนาต่างๆ เริ่มเหือดแห้ง ปริมาณน้ำลดลงทุกวันอย่างต่อเนื่อง ทำให้ชาวบ้านในหลายพื้นที่เริ่มสูบสระจับปลามาไว้ขายและประกอบอาหาร เนื่องจากหากปล่อยไว้ เมื่อน้ำแห้งลงหมดปลาก็จะตาย หรือเมื่อปริมาณน้ำลดน้อยลง น้ำก็จะร้อนปลาก็จะน็อคตายเช่นกัน โดยเฉพาะชาวบ้าน ในพื้นที่บ้านห้วยตาลวก หมู่ที่ 13 ตำบลกังแอน อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ ทราบชื่อ คือนายสันติ มุตุมาจันทร์ จึงได้รวมตัวกันกับญาติๆและครอบครัว พากันออกไปสูบสระจับปลา ด้วยการนำรถไถนาพร้อมเครื่องสูบน้ำพญานาคพาครอบครัวไปที่ทุ่งนาของตนเอง เพื่อไปเปลี่ยนบรรยากาศสูบสระจับปลาย่างกินกันกับบรรยากาศกลางทุ่งนา ที่อย่างพร้อมหน้าพร้อมตากัน ซึ่งทุกปีหลังเก็บเกี่ยวข้าวเสร็จแล้วก็จะชักชวนญาติพี่น้องรวมตัวกันในลักษณะนี้ ด้วยการสูบสระลงแขกจับปลากันเป็นการหาอยู่หากินแบบวิถีชีวิตชาวบ้านของคนอีสาน