วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 ณ ทัณฑสถานหญิงชลบุรี นายชัยพร แพรภิรมย์รัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี เป็นประธานการจู่โจมตรวจค้นกรณีพิเศษร่วมกับหน่วยงานภายในจังหวัดชลบุรี พร้อมด้วยนายอดิเรก อุ่นโอสถ ปลัดจังหวัดชลบุรี พ.ต.ท.สิริบัญชา ขอบใจ รอง ผกก.ป.เมืองชลบุรี นางพนิดา จันทวัฒน์ ประชาสัมพันธ์จังหวัดชลบุรี และหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวของ เข้าร่วมการปฏิบัติภารกิจในครั้งนี้
การตรวจค้นจู่โจมกรณีพิเศษ เป็นนโยบายของกรมราชทัณฑ์มี วัตถุประสงค์ในการกวาดล้างพื้นที่ภายในเรือนจำ ทัณฑสถานฯ อย่างจริงจัง ขจัดปัญหายาเสพติด เครื่องมือสื่อสาร สิ่งของต้องห้ามภายในเรือนจำ รวมถึงการสุ่มตรวจหาสารเสพติดในปัสสาวะของผู้ต้องขัง เพื่อประสิทธิภาพในการปฏิบัติงานมีความโปร่งใส และเป็นภาพลักษณ์ที่ดีต่อกรมราชทัณฑ์ และทัณฑสถานหญิงชลบุรี ซึ่งการดำเนินการในวันนี้มีการบูรณาการโดยสนธิกำลังเจ้าหน้าที่ทัณฑสถานหญิงชลบรี จำนวน 80 คน ร่วมกับหน่วยงานในพื้นที่จังหวัดชลบุรี จำนวน 70 คน รวมทั้งสิ้น 150 คน ประกอบด้วย สถานตำรวจภูธรเมืองชลบุรี ที่ทำการปกครองจังหวัดชลบุรี อำเภอเมืองชลบุรี กองบัญชาการมณฑลทหารบกที่ 14 สาธารณสุขจังหวัดชลบุรี และประชาสัมพันธ์จังหวัดชลบุรี โดยเข้าทำการตรวจค้นเรือนนอนผู้ต้องขัง สัมภาระ ตลอดจนตรวจค้น ตัวผู้ต้องขัง พร้อมกับสุ่มตรวจปัสสาวะ