เมื่อวันที่ 1 มี.ค. 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้องประชุมสำนักงานสหกรณ์ออมทรัพย์ครูศรีสะเกษ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ ดร.สุนทร กุมรีจิตร ประธานชมรมครูประถมศึกษา จ.ศรีสะเกษและเลขาธิการชมรมครูประชาบาลภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เปิดเผยว่า ตนพร้อมด้วย นายวิสัย เขตสกุล เลขาธิการสมาพันธ์สมาคมครูแห่งประเทศไทย (ส.ค.ท.) นายศิริเกษ หมายสุข นายเกียรติคุณ สืบหล้า ดร.สมควร โมทะจิตร และนายนิรันดร์ ทองสาย ได้เดินทางไปที่ห้องประชุม 607 อาคารรัฐสภา สภาผู้แทนราษฏร กรุงเทพ เพื่อร่วมกับผู้นำข้าราชการครูบำนาญกว่า 300 คน จากทั่วประเทศ ซึ่งแกนนำโดย ดร.ทนง ทศไกร ประธานสหพันธ์ข้าราชการบำนาญภาคเหนือ 16 จังหวัด และศูนย์พิทักษ์สิทธิสวัสดิการข้าราชการแห่งประเทศไทย เพื่อเข้ายื่นหนังสือร้องทุกข์กับ นายจุลพันธ์ อมรวิวัฒน์ รมช.กระทรวงการคลัง และคณะ โดยมี ส.ส.จากหลายจังหวัดมาเข้าร่วมรับเรื่องร้องทุกข์ได้แก่ ส.ส.ครูปรีดา บุญเพลิง ส.ส.ครูมานิตย์ สังข์พุ่ม ส.ส.ครูศักดิ์ ซารัมย์ ส.ส.ธีรรัตน์ สำเร็จวณิช ส.ส.ครูอมรเทพ สมหมาย ส.ส.ดร.วิลดา อินฉัตร และส.ส.ท่านอื่นๆอีกกว่าสิบท่าน