เวลา 11.30 น. วันที่ 6 มีนาคม 2567 ศูนย์รับแจ้งเหตุสถานีตำรวจภูธรเมืองตราด ได้รับแจ้งเหตุ มีชาย 3 คน อ้างตัวเป็นทหารมาเรี่ยไรเงินที่ร้านเจ๊บัว ในตลาดโรงไม้ (เขตเทศบาลเมืองตราด) ต.บางพระ อ.เมือง จ.ตราด หลังรับแจ้งประสานตำรวจสายตรวจสภ.เมืองตราด เดินทางตรวจสอบที่เกิดเหตุทันที
เมื่อเจ้าหน้าที่เดินทางไปถึงร้านเจ๊บัว ไม่พบชายทั้ง 3 คน แล้ว พบนางบัวหลวง สังฆ์กิจมงคล อายุ 60 ปี (เสื้อลายขวาง) และนายสมพงษ์ สังฆ์กิจมงคล อายุ 59 ปี(ชายเสื้อดำ) สองสามีภรรยาเจ้าของร้านที่กำลังยืนขายลูกชิ้นใส้กรอกตามปกติ ขณะที่ตำรวจได้ให้กำลังตำรวจสายตรวจติดตามค้นหาบริเวณโดยรอบแต่ก็ไม่พบชายทั้ง 3 คน
เบื้องต้นจากสอบถามนางบัวหลวง ทราบว่า ช่วงเกิดเหตุตนเองกำลังยุ่งกับการขายของให้กับลูกค้า ระหว่างชายทั้ง 3 คน เดินเข้ามายังที่ร้านและแสดงตนว่าเป็นทหาร พร้อมยื่นเอกสารในมือมาให้ดูและระบุต้องการขอรับบริจาคเงินเพื่อนำไปซื้ออุปกรณ์ทางการแพทย์ คือ เครื่องใจหาย เอาไว้ช่วยเหลือให้กับทหารที่ได้รับบาดเจ็บ หลังจากพูดคุยเสร็จแล้ว ได้มอบเงินสดให้จำนวน 20,000 บาท ให้กับชายทั้ง 3 คนไป แต่ทั้ง 3 คน ไม่มีหลักฐานหรือใบเสร็จรับเงินแต่อย่างใดกลับมาให้ ก่อนที่ทั้ง 3 คน จะเดินออกจากร้านไป