เมื่อวันที่5มีนาคมของทุกปีถือเป็นวันสำคัญของนักข่าวหรือเป็นวันสื่อสารมวลชนแห่งชาติในส่วนของจังหวัดชัยภูมิ สื่อมวลชนทุกแขนงรวมตัวกันในนามสมาคมนักข่าวสื่อมวลชนจังหวัดชัยภูมิได้จัดงานวันนักข่าวขึ้น โดยมีภาครัฐและภาคเอกชนเข้าร่วมงานในครั้งนี้จำนวนมาก ชัยภูมิ ช่วงเช้าวันที่5มีนาคม67ที่ผ่านมา คณะกรรมการและสมาชิกสมาคมนักข่าวสื่อมวลชนจังหวัดชัยภูมิ ได้นำสังฆทานอาหารเพลถวายแด่พระสงฆ์ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมวัดบ้านคลองลี่ ต.ในเมืองอ.เมืองจ.ชัยภูมิ
เพื่ออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้แก่นักข่าวของจังหวัดชัยภูมิที่เสียชีวิตไปแล้วจำนวน18 คน ส่วนกิจกรรมช่วงเย็นในวันนักข่าวในปีนี้ ได้มีการจัดงาน ณ ห้องประชุมเเคนา ร้านอาหารโสเจ๊ง โดยนายอนันต์ นาคนิยม ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยภูมิ มอบให้ น.ส.อรอาภา โล่ห์วีระ รอง ผวจ.ชัยภูมิ เป็นประธานเปิดงาน วันนักข่าวหรือวันสื่อสารมวลชนแห่งชาติในวันที่ 5 มีนาคม 2567