เมื่อเวลา 14.21 น. วันที่ 3 มี.ค.2567 พ.ต.ต.สฤษฏ์พงษ์ ไพศาล สารวัตรสอบสวน สภ.ราษีไศล จ.ศรีสะเกษ ได้รับแจ้งเหตุ มีชายเกิดอาการป่วยทางจิตเวช ใช้เหล็กชะแลงและมีดไล่ตีแทงชาวบ้าน ที่บ้านเลขที่ 43 หมู่ 5 บ้านกระเดา ต.ดู่ อ.ราษีไศล จ.ศรีสะเกษ จึงได้รายงานให้ พ.ต.อ.ณัฐกิตติ์ เจริญเกษสุวรรณ์ ผกก.สภ.ราษีไศล ทราบ ซึ่ง ผกก.สภ.ราษีไศล ได้สั่งการให้ ร.ต.ท.ทนงศิลป์ วรรณวงษ์ สายตรวจประจำตำบลดู่ เข้าไปทำการตรวจสอบและระงับเหตุร่วมกับเจ้าหน้าที่ ตร.สายตรวจ เจ้าหน้าที่ ตร.ชุดสืบสวน สภ.ราษีไศลและ นายรัฐจักร สุระโคตร ผู้ใหญ่บ้านกระเดา เมื่อไปถึงได้พบนายบุญเยี่ยม อายุ 50 ปีเป็นชายผู้ป่วยจิตเวช กำลังถือเหล็กชะแลงอยู่ในมือ และมีมีดเหน็บอยู่ที่ด้านหลัง กำลังคลุ้มคลั่งอาละวาดอย่างหนักบริเวณถนนหน้าบ้านที่เกิดเหตุ
พ.ต.ต.สฤษฏ์พงษ์ ไพศาล สารวัตรสอบสวน สภ.ราษีไศล เปิดเผยว่า นายบุญเยี่ยม ได้ใช้เหล็กชะแลงไล่ตี นายจำปา ธรรมวัตร อายุ 65 ปี ชาวบ้านอุ่มแสง ที่ขับขี่รถ จยย. ผ่านหน้าบ้านของนายบุญเยี่ยม ผู้ก่อเหตุ จึงถูกนายบุญเยี่ยม ใช้เหล็กชะแลงตีเข้าที่แขนข้างขวาจนหัก ได้รับบาดเจ็บทำให้รถ จยย.ที่นายจำปา ขับขี่มาล้มลง ซึ่งนายบุญเยี่ยมได้เข้าไปใช้ชะแลงตีซ้ำ ทำให้นายจำปา วิ่งหนีตายร้องตะโกนขอความช่วยเหลือจากชาวบ้านใกล้ที่เกิดเหตุ ซึ่งขณะนั้น นายรัฐจักร สุระโคตร ผู้ใหญ่บ้านกระเดา ได้ยินเสียงร้องจึงได้รีบวิ่งเข้าไปเพื่อช่วยเหลือและระงับเหตุ แต่ปรากฏว่า ถูกนายบุญเยี่ยม ผู้ก่อเหตุ ใช้ชะแลงตีผู้ใหญ่บ้านจนได้รับบาดเจ็บที่บริเวณแผ่นหลัง