ทั้งนี้พนักงานสอบสวน สภ.ปากน้ำประแส อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ได้สอบปากคำนายเจริญ งอยภูธร อายุ 55 ปี พนักงาน รปภ.แห่งหนึ่งในจังหวัดจันทบุรี ผู้ต้องหาฆ่านางฉวีวรรณ ใจช่วย อายุ 69 ปี เจ้าของสวนทุเรียนบ้านเขาไผ่หิน หมู่ 10 ตำบลกองดิน โดยเหตุเกิดเมื่อช่วงเย็นวันที่ 5 มีนาคม ที่ผ่านมา ขณะที่นางฉวีวรรณ หรือป้าอิ๊ด ซึ่งอยู่บ้านเพียงลำพังคนเดียว ระหว่างนั้นนายเจริญ ได้ขับรถยนต์กระบะ ไปหานางฉวีวรรณ ที่บ้านพัก พร้อมกับเอ่ยปากขอยืมเงิน จำนวน 1 แสนบาท เพื่อนำไปไถ่ถอนโฉนดที่ดิน บ้านตนเองที่จำนองไว้ ที่จังหวัดสกลนคร และโฉนดที่ดินกำลังถูกยึดขายทอดตลาด ทำให้ตนเองเกิดความเครียด เพราะไม่ต้องการถูกยึดที่ดิน แต่นางฉวีวรรณ ปฏิเสธไม่ให้กู้ยืมเงิน 1 แสนบาท จึงทำให้นายเจริญ มีความกดดัน และเกิดบันดาลโทสะ ทำร้ายนางฉวีวรรณ จนเสียชีวิตในบ้าน และถอดเสื้อผ้านางฉวีวรรณ ออก พร้อมกับใช้เชือกผูกรองเท้าคอมแบต มัดมือนางฉวีวรรณ ทั้ง 2 ข้างไพล่หลัง กระทั้งพลบค่ำ จึงแบกศพนางฉวีวรรณ ขึ้นรถยนต์กระบะ และนำไปทิ้งบ่อน้ำ เพื่ออำพลางคดี หลังจากนายเจริญ ถูกตำรวจจับตัวได้ และนำตัวมาสอบสวน แต่ตำรวจเชื่อว่า นายเจริญ ผู้ต้องหา ยังสารภาพไม่หมด เนื่องจากทรัพย์สินของนางฉวีวรรณ ผู้เสียชีวิต