อ.เมือง จ.ตราด/เวลา 10.00 น.วันที่ 11 มีนาคม 2567 หลังจากคุณตาหลอย ทาพิลา อายุ 70 ปี ชาวอำเภอน้ำยืน จ.อุบลราชธานี เดินทางกลับเกาะกูด จ.ตราดโดยเรือบุญศิริ ที่สนับสนุนการเดินทาง นายสัคศิษฐ์ มุ่งการ อดีตประธานสภาอุตสาหกรรมท่องเที่ยวจังหวัดตราด เดินทาบมาต้อนรับ และนำขึ้นรถยนต์มารับประทานอาหารกลางวันที่โรงแรมบ้านปูรีสอร์ท อ.เมือง จ.ตราด ที่มีนางวิภา สุเนตร ประธานหอการค้าจ.ตราดเป็นเจ้าของ ในเวลา 10.30 น.
หลังจากได้ทักทายและแนะตัวกันแล้วมนางวิภา สุเนตร และนายสัคศิษฐ์ มุ่งการ ได้นำตาหลอยไปชมป่าชายเลน และต้นตะบูนซึ่งมีสภาพความสมบูรณ์มาก ทำให้ตาหลอยดีใจและขอบคุณการต้อนรับครั้งนี้
โดยในเวลา 12.00 น.จะมีการเลี้ยงอาหารกลางวันให้ตาหลอยด้วยเมนูอาหารตำหรับอิสาน เช่น ส้มตำปลาร้า และอาหารอิสานอื่นๆ ซึ่งจะมีนายวิชิต สุกระสูยานนท์ นายกสมาคมธุรกิจท่องเที่ยวจ.ตราดเดินทางมาร่วมด้วย
และในเวลา 14.00 น.ทางคณะสภาอุตสาหกรรมท่องเที่ยวจังหวัดตราด และสมาคมธุรกิจท่องเที่ยวจ.ตราด และหอการค้าจังหวัดตราด จะเดินทางไปส่งตาหรอยที่บริเวณบ้านท่าจอด ต.แสนตุ้ง อ.เขาสมิง จ.ตราด ซึ่งตาหลอยจะเดินทางโดยรถซ้าเล้งคันเดิม แต่ได้ถูกซ่อมแซมให้ใหม่ทั้งเปลี่ยนยาง และเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รวมทั้งอุปกรณ์อื่นๆที่สภาอุตสาหกรามจ.ตราดได้สนับสนุนนไป เพื่อให้การเดินทางกลับจ.อุบลราชธานีมีความปลอดภัย