เมื่อเวลา 13.30 น ของวันที่ 12 มี.ค.67 ณ ห้องเวียนนาพาราไดช์ อาคารปฏิบัติการ เวียนนาพาราไดซ์ แผนกวิชาการโรงแรมและการท่องเที่ยว วิทยาลัยเทคนิคสัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ได้จัดให้มีพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจความร่วมมือ (MOU) ระหว่างสำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา และสถานประกอบการเครือข่ายศูนย์บริหารเครือข่ายการผลิตและพัฒนา
กำลังคนอาชีวศึกษา ด้านงานเชื่อมและการตรวจสอบที่ผ่านการรับรองประเภทของผู้ประกอบการธุรกิจ System Integrator (SI) โดยศูนย์ความเป็นเลิศด้านหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ (CORE) โดยมี ดร.ประพิณ อภินรเศรษฐ์ ประธานอนุกรรมการร่วมภาครัฐและเอกชนเพื่อผลิตและพัฒนากำลังคนอาชีวศึกษา (อ.กรอ.อศ.) กลุ่มอาชีพแมคคาทรอนิกส์ หุ่นยนต์ และระบบอัตโนมัติ เป็นประธานในพิธี
นางอรทัย โยธินรุ่งเรือง สุดสงวน ผู้อำนวยการวิทยาลัยเทคนิคสัตหีบ ได้กล่าวต้อนรับและกล่าวขอบคุณผู้เข้าร่วมพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจความร่วมมือ (MOU) ในครั้งนี้ พร้อมกล่าวถึงที่มาของความร่วมมือจากโครงการสัตหีบโมเดล ซึ่งเป็นต้นแบบการจัดการศึกษาของ EEC ด้วยการประสานความร่วมมือในลักษณะไตรภาคีของสถานประกอบการ สมาคมหรือองค์กรวิชาชีพและสถานศึกษา สู่การผลิตและพัฒนากำลังคนอาชีวศึกษาสมรรถนะสูง ที่เกิดจากผู้เรียนชั้นยอด ด้วยการจัดการเรียนการสอนชั้นเยี่ยม เพื่อพัฒนากำลังคนชั้นเลิศ โดยครูมืออาชีพในสถานศึกษาชั้นนำ ร่วมกับคณะอนุกรรมการร่วมภาครัฐและเอกชน กลุ่มอาชีพแมคคาทรอนิกส์ หุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ นำโดย ดร.ประพิณ อภินรเศรษฐ์ สู่ข้อเสนอ เพื่อการพัฒนาหลักสูตรและแนวทางการจัดการเรียนการสอน ระดับ ปวช. ปวส. และปริญญาตรี