เมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2567 จากกรณีเพจ ตะลุยข่าวโคราช โพสต์ผลงานของนักศึกษาหนุ่ม ชั้นปีที่ 3 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน จังหวัดนครราชสีมา ออกแบบงานศิลปะ “อาร์ตทอย” (Art toy) ให้มีรูปร่างหน้าตาที่เป็นเอกลักษณ์ ของท่านท้าวสุรนารี หรือคุณย่าโม ให้โดนใจคนรุ่นใหม่ พร้อมสอดแทรกวีรกรรมความรู้ให้กับนักสะสม โซเชียลแห่ชื่นชม
ล่าสุดผู้สื่อข่าวลงพื้นที่ไปพบ นายก้องพิภพ หมู่โสภณ นักศึกษาหลักสูตรการออกแบบนิเทศศิลป์ ชั้นปีที่ 3 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เจ้าของผลงาน “อาร์ตทอย” (Art toy) คุณย่าโม น้องก้องพิภพ เล่าว่า โปรเจ็คนี้ทางอาจารย์ต้องการให้เอาของดี ของโปราณ ของเมืองโคราชมาออกแบบ มาดีไซน์ใหม่ ในแนว “อาร์ตทอย” (Art toy) ให้โดนใจคนรุ่นใหม่ ซึ่งจากการลงสำรวจก็จะเห็นได้ชัดว่า จุดที่คนจะร่วมตัวกันเยอะที่สุดก็คือ บริเวณอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี หรือคุณย่าโม ที่นักท่องเที่ยวจากทั่วโลกเลยจะต้องเดินทางมาตรงจุดนี้ การจัดกิจกรรมอะไรต่างๆก็จะเน้นตรงจุดนี้เป็นหลัก ถ้าถามใครว่าพูดถึงโคราชนึกถึงอะไร เขาก็ตอบย่าโม