15 มีนาคม 2567
นายอนันต์ นาคนิยม ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยภูมิ พร้อมด้วย นางศิริพร นาคนิยม ปธ.แม่บ้านมหาดไทยจังหวัดชัยภูมิ ข้าราชการฝ่ายปกครอง ฝ่ายท้องถิ่น หน.ส่วนราชการ จนท.อุทยานแห่งชาติตาดโตน ,อช.ป่าหินงาม ,อช.ภูแลนคา ในสังกัดกระทรวงทรัพยากรและสิ่งแวดล้อม ร่วมเป็นสักขีพยานและร่วมพิธีเปิดศูนย์ประสานงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและความหลากหลายทางชีวภาพ จังหวัดชัยภูมิ (Provincial Climate Change and Biodiversity Coordination Center : PCCB)
ณ อาคารสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยภูมิ โดยมีนายอริยะ เชื้อชม
ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยภูมิ และจนท.สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยภูมิ ให้การต้อนรับก่อนที่จะกล่าวรายงานและพาผู้เข้าร่วมงาน เข้าชมนิทรรศการภายในงานและร่วมปลูกต้นไม้ เพื่อช่วยดูดซึมก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ ลดความร้อน
ขณะที่ด้านนายอริยะ เชื้อชม
ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยภูมิ กล่าวว่าในการเปิดศูนย์ประสานงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและความหลากหลายทางชีวภาพจังหวัดชัยภูมิ ในวันนี้ สืบเนื่องจาก ประเทศไทยได้แสดงเจตจำนงต่อประชาคมโลก ในการประชุมระดับ ผู้นำ COP26 ณ เมืองกลาสโกว์ ประเทศสกอตแลนด์ สหราชอาณาจักร เพื่อบรรลุเป้าหมาย ความเป็นกลางทางคาร์บอนภายในปี พ.ศ. 2593 (ค.ศ. 2050) และบรรลุเป้าหมายการปล่อย ก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ได้ในปีพ.ศ. 2608 (ค.ศ. 2065) ด้วยนโยบาย แผนงานและ แผนปฏิบัติการต่างๆ เช่น แผนที่ทางการลดก๊าซเรือนกระจกของประเทศ ปี พ.ศ. 2564 – 2573 กระผมจึงขอเรียนความเป็นมา และวัตถุประสงค์การจัดตั้งศูนย์ประสานงานด้าน การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและความหลากหลายทางชีวภาพ จังหวัดชัยภูมิ พอสังเขป ดังนี้ สืบเนื่องจากกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้มอบหมายให้สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมจังหวัดทุกแห่ง จัดตั้งศูนย์ประสานงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ และความหลากหลายทางชีวภาพระดับจังหวัด