เมื่อวันที่ 17 มี.ค.67 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ห้องประชุมภูผาม่าน โรงแรมขอนแก่นโฮเต็ล อ.เมือง จ.ขอนแก่น นายยุทธพร พิรุณสาร รอง ผวจ.ขอนแก่น ได้เดินทางไปเป็นประธานในพิธีเปิดเวทีเสวนา “ขยะ” อันตรายกว่าที่คิด แก้ได้ด้วยสองมือเรา ซึ่ง พ.ท.พิสิษฐ์ ชาญเจริญ นายกสมาคมเครือข่ายหนังสือพิมพ์ วิทยุ และสื่อออนไลน์ ภาคอีสาน และคณะกรรมการสมาคมได้ร่วมกับหน่วยงาน องค์กรที่เกี่ยวข้อง เปิดเวทีแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สร้างพฤติกรรมการจัดการขยะอิเล็กทรอนิกส์ที่ดีให้กับสื่อมวลชนทุกแขนงและประชาชนทั่วไปได้รับทราบ มีกิจกรรมประกอบด้วย การบรรยายพิเศษเรื่อง “ขยะผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม ปัญหาใกล้ตัวที่คุณอาจไม่รู้” โดยนายกเทศมนตรีนครขอนแก่น การบรรยายพิเศษเรื่อง “E-Waste ปัญหาขยะที่เป็นภาระสิ่งแวดล้อม” โดยศูนย์อนามัยขอนแก่นที่ 7 ขอนแก่น และการเสวนาเรื่อง “รักษ์โลกช่วยกันลดปัญหาขยะล้นเมือง” โดยมีวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิจากหลายภาคส่วนมาร่วมเสวนา