วันที่ 21 มี.ค. 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานถึงบรรยากาศสีสันเก็บตก ระหว่างที่ พล.ท.อดุลย์ บุญธรรมเจริญ แม่ทัพภาคที่ 2 ได้เดินทางมาติดตามผลการดำเนินงานและสำรวจความพึงพอใจ โครงการแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำ อุปโภค-บริโภค ต.ตะเคียน อ.กาบเชิง จ.สุรินทร์ ประจำปี 2567 เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งแม่ทัพภาคที่ 2 ได้โชว์การขับขี่รถจักรยานยนต์พ่วงข้างด้วยตนเอง หลัง พ.อ. จิรัฏฐ์ ช่วงฉ่ำ รอง.ผบ.พล.ร.6 พร้อมด้วย นายสุทธิโรจน์ เจริญธนะศักดิ์ นายอำเภอกาบเชิง,นายพิชัย เผยศิริ นายก อบต.ตะเคียน,กำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ชาวบ้าน และตำรวจ-ทหารในพื้นที่ มาเตรียมพร้อมให้การต้อนรับ โดยแม่ทัพภาคที่ 2 ได้ขับขี่รถจักรยานยนต์พ่วงข้าง แม้กำนัน ต.ตะเคียน จะอาสาเป็นผู้ขับขี่ให้แม่ทัพนั่งกับนายอำเภอกาบเชิงก็ตาม เพื่อเดินทางไปตรวจเยี่ยมชาวบ้านผู้ที่ใช้น้ำตามหมู่บ้านต่างๆ
-พล.ท.อดุลย์ บุญธรรมเจริญ แม่ทัพภาคที่ 2 พูดกับกำนันว่า”ผมขับเป็นน่ะเชื่อมั้ยนิ เชื่อว่าผมขับเป็นมั้ยนิ กำนันเสี่ยงมั้ย มาผมขับเอง กำนันนั่ง ผมขับเป็น ขับเป็นปัธโธ่”ก่อนที่แม่ทับจะบิดคันเร่ง โดยมีนายอำเภอและกำนันนั่งข้างบนพ่วง และมีรถจักรยานยนต์พ่วงข้างขับตามพร้อม จนท.ทหาร รวม 7 คน เพื่อไปตรวจเยี่ยมการใช้น้ำของชาวบ้านพร้อมกับสอบถามชาวบ้านถึงความพึงพอใจหลังจากมีการแก้ปัญหาน้ำอุปโภค-บริโภคที่ขาดแคลนให้กับชาวบ้าน ซึ่งผลการตอบรับของชาวบ้านเป็นที่พึงพอใจ มีน้ำใช้อุปโภค-บริโภคอย่างเพียงพอ