เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 22 มี.ค.67 ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศการเตรียมจัดงานประเพณีแห่ต้นดอกไม้แสงภา ที่วัดศรีโพธิ์ชัย ต.แสงภา อ.นาแห้ว จ.เลย ซึ่งกำหนดจัดขึ้นมีพิธีเปิดยิ่งใหญ่ในวันที่ 14 เม.ย.67 นี้ แต่ละปีมีหัวหน้าส่วนราชการ องค์กรภาคเอกชน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้นำชุมชน ประชาชน นักท่องเที่ยว ร่วมงานนับพันคน งานประเพณีแห่ต้นดอกไม้ใหญ่ที่สุดในโลก ที่มีจำนวนต้นดอกไม้ 15 ต้น มีความสูง 3 เมตร
นายจริยาทร สูหู่ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานจังหวัดเลย กล่าวว่า สำหรับประเพณีการแห่ต้นดอกไม้ตั้งแต่ก่อสร้างวัดแล้วเสร็จจนถึงปัจจุบันกว่า 470 ปี ชาวบ้านเกิดความเชื่อว่า การนำดอกไม้มาบูชาพระ ที่ชาวไทยถือว่าวันสงกรานต์ เป็นวันขึ้นปีใหม่ การบูชาพระรัตนตรัยด้วยดอกไม้ถือว่าเป็นสิ่งอันมงคล ด้วยการเก็บดอกไม้ที่สด ดอกสวยงามที่สุด เป็นดอก เป็นช่อ และพัฒนาเป็นพานพุ่ม พานบายศรี ขนาดเล็ก และขนาดใหญ่ จนพัฒนาไปถึงการทำโครงด้วยไม้เรียกว่าต้นดอกไม้ ขนาดเล็กถือคนเดียว ขนาดกลางใช้คนหาม 4 คน และขนาดใหญ่ใช้คนหาม 6-10 คน