นี่เป็นภาพจากกล้องวงจรปิดหน้าร้านไคตุ๋น ริมถนนมหาจักรพรรดิ์ ตำบลหน้าเมือง อำเภอเมืองฉะเชิงเทรา เผยให้เห็นภาพรถยนต์กระบะบรรทุกหมู จำนวน 8 -9 ตัว วิ่งผ่านหน้าร้านเพื่อไปโรงฆ่าสัตว์ ก่อนจะมีหมู 1 ตัวกระโดดลงมาจากรถ ขณะที่รถวิ่งอยู่ เมื่อกลุ่มเพื่อนที่รวมตัวดันเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวไคตุ๋นเห็น จึงรีบวิ่งไปเพื่อช่วยเหลือหมูตัวดังกล่าว ก่อนจะต้อนมาที่ข้างร้านเพื่อหาวิธีช่วยเหลือ โดยเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา ( 02 เม.ย.67 ) หน่วยกู้ภัยฉะเชิงเทรา ได้รับแจ้งจาก น.ส.ดรุณี วรสิทธิ์ อายุ 34 ปี หนึ่งในเจ้าของร้านไคตุ๋น ว่าพวกตนเองได้ช่วยหมู ที่กระโดดลงมาจากรถ กำลังจะนำตัวไปโรงฆ่าสัตว์ ซึ่งพวกตนเองได้รวบรวมเงินเพื่อไถ่ชีวิตหมูตัวนี้เอาไว้ อยากให้เจ้าหน้าที่กู้ภัยฉะเชิงเทรา ช่วยประสานหาที่อยู่ให้หมูตัวนี้