วันที่ 2 เม.ย.67 นายปรเมศวร์ งามพิเชษฐ์ นายกเมืองพัทยา เป็นประธานในพิธีเปิดงานโครงการอนุรักษ์มรดกไทย “ถ่ายทอด เผยแพร่ รักษาเอกลักษณ์ไทย” โดยมีนายวีกิจ มานะโรจน์กิจ นายอำเภอบางละมุง กล่าวแสดงความยินดี และนายมานะ ยาประคำ ประธานสภาวัฒนธรรมเมืองพัทยา เป็นผู้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ของการจัดงาน พร้อมกันนี้มีนางศุภาวี บำรุงศักดิ์ วัฒนธรรมจังหวัดชลบุรี ผู้บริหารและผู้แทนหน่วยงานเครือข่ายทางวัฒนธรรมจากภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมในพิธี ท่ามกลางประชาชนและนักท่องเที่ยวให้ความสนใจเข้าร่วมชมงานอย่างเนืองแน่น ณ บริเวณเวทีริมชายหาดพัทยากลาง จ.ชลบุรี
ด้วยในวันที่ 2 เมษายนของทุกปี เป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และรัฐบาลได้กำหนดให้เป็นวันอนุรักษ์มรดกไทย ในการนี้เมืองพัทยา จึงร่วมกับสภาวัฒนธรรมเมืองพัทยา ภาครัฐ ภาคเอกชน และภาคประชาชน จัดงานโครงการวันอนุรักษ์มรดกไทย “ถ่ายทอด เผยแพร่ รักษาเอกลักษณ์ไทย” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน และรณรงค์สร้างความเข้าใจ ความสำนึกรักและหวงแหนในมรดกทางศิลปวัฒนธรรมของชาติ รวมทั้งให้ประชาชนได้เข้ามามีส่วนร่วมในการพิทักษ์รักษามรดกทางวัฒนธรรมอันเป็นเอกลักษณ์ของชาติให้มากยิ่งขึ้น และสร้างเครือข่ายความร่วมมือในภาคส่วนต่างๆ อันจะเป็นพลังสำคัญที่จะช่วยกันขับเคลื่อนงานด้านวัฒนธรรมให้รุ่งเรืองสืบไป โดยกำหนดจัดงานระหว่างวันที่ 2-3 เมษายน 2567 ณ บริเวณชายหาดพัทยากลาง เมืองพัทยา อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี