เมื่อเวลา 19.00 น.วันที่ 4 เมษายน 2567 พ.ต.อ.นาวิน สินธุรัตน์ ผกก. พ.ต.ท.กรณ์พงษ์ สุขวิสิฏฐ์ รอง ผกก.สส.พ.ต.ต.วุฒิพงษ์ กาสา สว.สส. กำลังชุดสืบสวน สภ.บางละมุง เข้าทำการปิดล้อมวัดแห่งหนึ่ง ในพื้นที่ หมู่ 1 ต.ตะเคียนเตี้ย อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังได้รับรายงานจาก สายลับ ว่ามี หลวงพี่ เป็นพระลูกวัด ดังกล่าว มีพฤติกรรมลักลอบ ค้ายาบ้า ให้กับชาวบ้าน ภายในพื้นที่ของวัด
ในเบื้องต้น ตำรวจมีการให้สายลับ เข้าไปติดต่อล่อซื้อยาบ้าจำนวน 10 เม็ด พอหลวงพี่นำยาบ้ามาส่ง และ มีการส่งมอบให้กับสายลับเสร็จสิ้น ตำรวจจึงแสดงตัวเข้าจับกุมตัวทันที ทราบชื่อต่อมา คือ พระขันติจิตโต หรือหลวงพี่โต้ง ชื่อจริงว่า นาย นเรศ ( ขอสงวนนามสกุล ) อายุ 33 ปี ตรวจค้นภายในสบง พบเงินสด ล่อซื้อของตำรวจ ฉบับใบละ 500 บาท 1 ใบ และ ยังพบยาบ้า จำนวน 115 เม็ด และ ยาไอซ์ 3 ซอง น้ำหนักรวม 15 กรัม ทั้งหมดถูกบรรจุอยู่ในถุงห่อพลาสติกสีน้ำเงิน ถืออยู่ในมือของหลวงพี่ ตำรวจจึงทำการตรวจของกลางทั้งหมดไว้เป็นหลักฐาน