วันที่ 5 เม.ย. พล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เดินทางมายังสวนสัตว์เปิดเขาเขียว อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี เพื่อร่วมโครงการ Summer Fun Trip ซึ่งให้องค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทยร่วมมือกับกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช จัดขึ้น โดยดำเนินการในช่วงปิดภาคเรียน เพื่อให้เจ้าหน้าที่ในสังกัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมนำบุตรหลานมาร่วมกิจกรรม เพื่อเป็นการทัศนศึกษาเยี่ยมชมสวนสัตว์เปิดเขาเขียว ปลูกฝังจิตสำนึกด้านการอนุรักษ์สัตว์ป่า และการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ มีนายอรรถพล เจริญชันษา อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช นายอรรถพร ศรีเหรัญ ผู้อำนวยการองค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทย นายณรงวิทย์ ชดช้อย ผู้อำนวยการสวนสัตว์เปิดเขาเขียว พร้อมเจ้าหน้าที่ของทั้งสองหน่วยงานให้การต้อนรับ