วันที่ 5 เมษายน 67 ณ บ้านเลขที่ 85/8 หมู่ที่ 8 บ้านม่วง ต.เวินพระบาท อ.ท่าอุเทน จ.นครพนมนายสามารถ อ่อนสองชั้น ปศุสัตว์จังหวัดนครพนม เป็นประธานในพิธีไถ่ชีวิตโค และมอบให้เกษตรกรยืมเลี้ยงเพื่อการผลิต ตามโครงการธนาคาร โค-กระบือ เพื่อเกษตรกร ตามพระราชดําริ (ธคก) เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสทหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยคุณสุทธิคำ แต่โสภาพงษ์ คุณสมใจ รัตนวลีดิโรจน์พร้อมบุตรหลาน ซึ่งวันนี้ใด้มอบให้นางสาวณัฐนันท์ (อ๋อย)ไชยสุระ เป็นตัวแทนมอบให้เกษตรในพื้นที่ อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม จำนวน 7 ราย โดยมอบกระบือเพศเมียพร้อมลูก จำนวน 10 ตัว และมอบโคเพศเมียพร้อมลูก จำนวน 5 ตัว มูลค่า 450,000 บาท