เมื่อเวลา 08.00 น.วันที่ 12 เม.ย.67 ผู้สื่อข่าวรายงาน ที่ ด่าน ตม.อรัญประเทศ จุดผ่านแดนถาวรบ้านคลองลึก อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว บริเวณเต้นท์พักคอยหน้าอาคารผู้โดยสารขาออก ด่าน ตม.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว ได้มีแรงงานกัมพูชาที่ทำงานในประเทศไทยหอบหิ้วสัมภาระนับหมื่นคนแห่เดินทางมาเข้าแถวต่อคิวตรวจลงตราหนังสือเดินทาง เพื่อเดินทางกลับไปร่วมฉลองประเพณีสงกรานต์ที่บ้านเกิดในฝั่งกัมพูชา จนล้นทะลักยาวออกมาจากอาคารผู้โดยสารขาออก และ เต้นท์พักคอย ตั้งแต่เวลาเปิดด่านพรมแดนเวลา 06.00 น. ทำให้ พ.ต.อ.ณภัทรพงศ สุภาพร ผกก.ตม.จว.สระแก้ว ต้องสั่งระดมกำลัง จนท.ตม.จว.สระแก้วทุกฝ่ายมาร่วมบริการอำนวยความสะดวกและจัดระเบียบ การเข้าตรวจหนังสือเดินทางให้กับ แรงงานกัมพูชา พร้อมทั้งสั่งเปิดช่องตรวจหนังสือเดินทางทุกช่องตรวจเต็มอัตรากำลัง โดยประสานความร่วมมือกับ พ.ต.อ.อโณทัย จินดามณี ผกก.สภ.คลองลึก,พ.ต.อัศวิน เสาทอง ผบ.ร้อย ทพ.1201ชค.ทพ.12 และ จนท.ฝ่ายปกครองอำเภออรัญประเทศฯบูรณาการกำลังร่วมกันมาช่วยอำนวยความสะดวกจัดระเบียบและดูแลความสงบเรียบร้อยให้กับแรงงานกัมพูชา นอกจากนี้ยังจัด จนท.มาช่วยเขียนใบ ตม.6 ให้กับแรงงานกัมพูชา เพื่อความสะดวกรวดเร็วร่วมกับ จนท.กงสุลใหญ่กัมพูชา ประจำจังหวัดสระแก้ว