วันที่ 13 เมษายน 2567 ที่บริเวณศาลาจัตุรมุข หน้าศาลากลางจังหวัดฉะเชิงเทรา โดยมี พระเทพภาวนาวชิรคุณ วิ. เจ้าอาวาสวัดโสธรวราราม วรวิหาร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ รับบิณฑบาต นายชลธี ยังตรง ผู้ว่าราชการจังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตร เนื่องในวันขึ้นปีใหม่ไทย และ เป็นการร่วมสืบสานวัฒนธรรมไทยประเพณีวันสงกรานต์ ปี 2567