วันที่ 14 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อคืนที่ผ่านมา นายชูชาติ รักจิตร อธิบดีกรมชลประทาน พร้อมด้วย นายเดช เล็กวิชัย รองอธิบดี ลงพื้นที่บริเวณประตูระบายน้ำท่าถั่ว ต.บางกรูด อ.บ้านโพธิ์ จ.ฉะเชิงเทรา เพื่อติดตามและกำกับการก่อสร้างทำนบดินปิดกั้นน้ำเค็ม ที่ไหลมาจากแม่น้ำบางปะกง เข้าสู่คลองประเวศบุรีรมย์ ปัจจุบันได้ดำเนินการแล้วเสร็จเมื่อช่วงเวลา 19.00 น. ที่ผ่านมา และได้รอประเมินผลความมั่นคงแข็งแรงของทำนบดิน