เมื่อเวลา 14.00 น.วันที่ 19 เมษายน 2567 พระครูปลัดรังสรรค์ อัตตสาโร สำนักสงฆ์พุทธนิมิต หมู่ 9 ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา เปิดเผยว่า จากสภาพความแห้งแล้งและอากาศร้อนจัด ที่กำลังเกิดขึ้นในหลายพื้นที่ของจังหวัดชลบุรีนั้น ขณะที่ทางสำนักสงฆ์พุทธนิมิตเอง ก็ประสบปัญหาแคลนน้ำและไม่เพียงพอต่อการใช้ในการปฎิบัติกิจของสงฆ์ ซึ่งสำนักสงฆ์มีพระสงฆ์จำพรรษาอยู่ 12 รูป รวมถึงน้ำที่ใช้ในการเลี้ยงสัตว์ ไม่ว่าจะเป็นหมา แมว และไก่ ซึ่งมีอยู่จำนวนมากที่ชาวบ้านเอามาปล่อยไว้ให้เลี้ยง ขณะที่มีผู้มีจิตศรัทธามาบริจาคถังกักเก็บน้ำไว้ให้แต่ก็ไม่มีน้ำกักเก็บไว้ใช้ ไม่เพียงพอต่อความต้องการของพระที่จำพรรษาอยู่