จังหวัดฉะเชิงเทราร่วมย้อนตำนาน254ปี อัญเชิญหลวงพ่อพุทธโสธร ขึ้นจากแม่น้ำบางปะกงก่อน นำมาประดิษฐานไว้ ณ วัดโสธรวรารามวรวิหาร พร้อมจัดขบวนแห่เข้าโบสถ์อย่างยิ่งใหญ่ มีประชาชนนับหมื่นคนรอสักการะอย่างเนื่องแน่น สำหรับพิธีอัญเชิญหลวงพ่อพุทธโสธรขึ้นจากแม่น้ำบางปะกงเป็นประเพณีที่กระทำสืบเนื่องมาช้านานโดยจะจัดงานขึ้นตรงกับวันขึ้น14 ค่ำเดือน5 ของทุกปี ซึ่งมีการสมโภชน์หลวงพ่อโสธรลอยน้ำมาผ่านท่าน้ำวัดโสธรวรารามวรวิหาร