วันที่ 29 เมษายน 2567 นายกิตติ เป้าเปี่ยมทรัพย์นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดฉะเชิงเทรา ให้สัมภาษณ์สื่อมวลชนว่าสถานการณ์การช่วยเหลือพี่น้องประชาชนใน 8 ตำบลหลักที่ได้รับผลกระทบจากเขื่อนทดน้ำท่าถั่วพังทลายน้ำเค็มทะลักเข้าภายในพื้นที่ภาคการเกษตร ประกอบด้วย 8 ตำบล ได้แก่ ต.บางเตย ต.บางพระ ต.หนามแดง ต.เกาะไร่ ต.คลองเปร็ง ต.คลอง
ประเวศ ต.โสธรในพื้นที่จังหวัดฉะเชิงเทรา ทางองค์การบริหารส่วนจังหวัดฉะเชิงเทราได้นำเครื่องสูบน้ำจำนวน 3 เครื่องไปติดตั้งเพื่อดูดน้ำเค็มออก พร้อมประสานชลประทานพระองค์เจ้าไชยานุชิต เพื่อระบายน้ำจืดมาไล่น้ำเค็มออก จากพื้นที่คลองสำคัญๆของในพื้นที่ 8 ตำบลหลักที่ประสบปัญหาน้ำเค็มถ้ารักเข้าพื้นที่