อ.คลองใหญ่ จ.ตราด/วันที่ 17 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น.ที่หน่วยเฉพาะกิจนาวิกโยธินที่ 182 บ้านหาดเล็ก ต.หาดเล็ก อ.คลองใหญ่ จ.ตราด สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ มอบหมายให้รศ.ดร.ยงยุทธ แฉล้มวงษ์ ประธานคณะผู้ตรวจสอบทางวิชาการกลุ่มเรื่องสังคมไทยไร้ความรุนแรง ปี 2566 และนางสาวสตตกมล เกียรติพานิช ผู้อำนวยการกองบริหารทุนวิจัยและนวัตกรรม 2 เป็นตัวแทนจาก วช. ลงพื้นที่ติดตามประเมินผล และร่วมสังเกตการณ์การสาธิตการใช้งานระบบตรวจจับการบุกรุกตามแนวชายแดนด้วยเซ็นเซอร์ตรวจวัดการสั่นสะเทือน และเซ็นเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหวแบบอัตโนมัติ ซึ่งโครงการดังกล่าวมี พลอากาศตรี จิรชัย ผุดผ่อง รองเจ้ากรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีกลาโหมเป็นหัวหน้าโครงการ
นางสาวสตตกมล กล่าวว่า โครงการนี้ทางวช.ได้ให้งบประมาณกับกรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี่กลาโหม ซึ่งวช.ให้ความสนใจในมิติของสังคมและความมั่นคง โดยการวิจัยเครื่องเซนเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหวอยู่ในมิติโครงการสังคมไทยไร้ความรุนแรง ประชาชนมีความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน ซึ่งผลจากการทำเครื่องมือในการตรวจจับครั้งนี้ได้ประโยชน์ในการปฏิบัติอย่างดี ทั้งในเรื่องการหลบหนีเข้าเมือง และการขนสินค้าหนีภาษี และสามารถลดความรุนแรงได้ ซึ่งเครื่องมือที่ได้ผลิตขึ้นมาครั้งนี้มีประสิทธิที่น่าพอใจในการทำงานสูง อย่างไรก็ตามเรายังอยากเห็นและพัฒนาในการต่อยอดต่อไปในสภาพพื้นที่อื่นๆด้วย