วันที่ 3 มิ.ย.67 นายชยธรรม์ พรหมศร ประธานกรรมการการท่าเรือแห่งประเทศไทย (กทท.) ได้นำคณะกรรมการและที่ปรึกษาบอร์ดพร้อมด้วยนายเกรียงไกร ไชยศิริวงศ์สุข ผู้อำนวยการ และผู้บริหาร กทท. ร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการ (Workshop) และลงพื้นที่ ณ ท่าเรือแหลมฉบังเพื่อ รับทราบปัญหา และ ติดตามความคืบหน้าโครงการพัฒนาท่าเรือแหลมฉบัง ระยะที่ 3 ส่วนที่ 1 งานก่อสร้าง โครงสร้างพื้นฐาน ส่วนการถมทะเล เพื่อเร่งรัดติดตามการ แก้ไขปัญหาในการ ดำเนินงานให้ โครงการ สามารถแล้วเสร็จตรงเวลา เป็นไปตามกรอบระยะเวลาของสัญญา ที่ได้ทำไว้พร้อม ทั้งได้เดินทางไปตรวจการดำเนินงาน รับทราบปัญหาเพื่อ แก้ไข ให้เกิดการเพิ่มประสิทธิภาพ ในการให้บริการขนส่งตู้สินค้าเชื่อมต่อทางเรือเข้ากับทางรถไฟ ของ Single Rail Transfer Operator : SRTO ซึ่งหากการดำเนินการมีประสิทธิภาพ ในการให้บริการ จะช่วยให้การขนส่ง สินค้า ผ่านช่องทางนี้มากขึ้น เป็นการลด ปริมาณการขนส่ง ทางถนนลง ซึ่งจะ เป็นไปตามนโยบายรัฐบาล ที่ต้องการ บรรลุวัตถุประสงค์ในการ ลดต้นทุน การขนส่ง logistics ในระบบการขนส่งสินค้า ของประเทศโดยรวม ด้วยการบูรณาการ เพิ่มประสิทธิภาพ การขนส่งทางน้ำกับทางราง ที่มีต้นทุนถูกกว่า ให้ไร้รอยต่อแบบ Seamless Multimodal Transport ให้เกิด เป็นรูปธรรม โดยเร็ว