วันที่ 5 มิ.ย.67 นายปรเมศวร์ งามพิเชษฐ์ นายกเมืองพัทยา เป็นประธานกล่าวเปิดงานวันสิ่งแวดล้อมโลก (World Environment Day) โดยมี นายภูมิพิพัฒน์ กมลนาถ เลขานุการนายกเมืองพัทยา และสมาชิกสภาเมืองพัทยา ร่วมเป็นเกียรติในพิธี
สืบเนื่องจากองค์การสหประชาชาติได้ประกาศให้วันที่ 5 มิถุนายนของทุกปีเป็นวันสิ่งแวดล้อมโลก เพื่อขับเคลื่อนและกระตุ้นจิตสำนึกด้านสิ่งแวดล้อมในวงกว้างระดับโลก เป็นพลังที่เกิดจากการร่วมมือร่วมใจที่จะเปลี่ยนโลกไปในทางที่จะสนับสนุนความยั่งยืนของทรัพยากรธรรมชาติ และควบคุมคุณภาพสิ่งแวดล้อม ควบคู่กับการพัฒนาด้านเศรษฐกิจ สังคม และเทคโนโลยี