วันที่ 7 มิ.ย.2567 ที่ผาเก็บตะวัน อุทยานแห่งชาติทับลาน ต.ไทยสามัคคี อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุม ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา มอบหมายให้ นายสุรพันธ์ ศิลปสุวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับ นายชุติเดช กมนณชนุตม์ ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 1 นางรุ่งทิพย์ บุกขุนทด ผอ.ททท.สำนักงานนครราชสีมา นายประวัติศาสตร์ จันทร์เทพ หัวหน้าอุทยานแห่งชาติทับลาน เจ้าหน้าที่อุทยาน ฝ่ายปกครองอำเภอวังน้ำเขียว ชมรมจักรยานเพื่อการท่องเที่ยววังน้ำเขียว ชมรมฮักเขาใหญ่ ชมรมจิตอาสาเพื่อสังคมชุมชน ตำรวจท่องเที่ยวนครราชสีมา องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น โรงเรียนในอำเภอวังน้ำเขียว กลุ่มท่องเที่ยวชุมชนบ้านสุขสมบูรณ์ กลุ่มวิสาหกิจชุมชนต่างๆ เขตห้ามล่าสัตว์ป่าเขาแผงม้า และสถานีวิจัยสิ่งแวดล้อมสะแกราช รวมประมาณ 1,000 คน
โดยทั้งหมด ร่วมเปิดงาน เทศกาลปลูกป่าลอยฟ้า 2024 ปีที่ 3 ซึ่ง อำเภอวังน้ำเขียว โดยกลุ่มท่องเที่ยวชุมชนบ้านสุขสมบูรณ์ ได้สร้างปรากฏการณ์ของโลก เป็นปีที่ 3 ด้วยการจัดกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวชุมชน ที่ไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใคร ด้วยการยิงหนังสติ๊กมากที่สุดในประเทศไทยและของโลก สุดฮือฮา เมื่อมีการเปิดตัวหนังสติ๊กยักษ์ จำนวน 5 อัน ให้ประธาน และแขกผู้มีเกียรติ ยิงเปิดงานในครั้งนี้