มะพร้าวน้ำหอมถือเป็นพืชเศรษฐกิจที่สร้างรายได้ให้กับเกษตรกรชาวสวนนอกเหนือจากส้มโอและลิ้นจี่ แต่ปัจจุบันลิ้นจี่ไม่ให้ผลผลิตติดต่อกันหลายปี ชาวสวนจึงโค่นต้นลิ้นจี่ทิ้งและหันมาปลูกมะพร้าวน้ำหอมแทน ประมาณ 11,926 ไร่ 2,399 ปลูกมาก ที่ อ.บางคนที 6,316 ไร่ อ.เมืองสมุทรสงคราม 3,146 ไร่ และ อ.อัมพวา 2,464 ไร่ ตามลำดับ และเนื่องจากในช่วงนี้นักท่องเที่ยวมากขึ้น โดยเฉพาะตลาดร่มหุบที่เป็นจุดหมายของนักท่องเที่ยวต่างชาติโดยเฉพาะชาวจีนที่นิยมแวะเวียนมาสัมผัสความแปลกตา ทำให้มะพร้าวน้ำหอมเป็นที่ต้องการเพิ่มขึ้น ส่งผลให้ราคามะพร้าวน้ำหอมพุ่งในรอบหลาย 10 ปี ปัจจุบันชาวสวนขายมะพร้าวได้ 42 ถึง 42 บาท สร้างรอยยิ้มให้กับชาวสวน