ประวัติน่าขนลุก จุดธูปขอแล้วได้ ชาวบ้านเชื่อกันว่าเป็นจระเข้ประจำศาลเจ้าพ่อ ตรงคุ้งแม่น้ำบางปะกง มีผู้ไม่รู้นำปืนไปยิงจนตาย เมื่อราวปี 2535 เสร็จแล้วนำเนื้อมากินกัน และเอาตัวสตาฟไว้ที่บ้านไปไว้ ก็เกิดแต่เรื่องมีแต่ปัญหากิจการงานต่างๆเสียหายจนเกิดการไม่กล้านำร่างจระเจ้ไว้ที่บ้าน จึงนำมาถวายวัดสมานรัตนาราม ในราวปี 2542 พระภิกษุไพรรัตน์ (ปัจจุบันคือ เจ้าคุณ พระประชาธรรมนาถ เจ้าอาวาสวัด ในขณะนี้) ได้รับเอาไว้และวางไว้ข้างกุฏิ